Học sinh cấp 3 có được đi xe máy điện? dianeperfectfragrance.shop

Trao đổi với Báo Lao Động về những hiểm quy định liên quan tới xe máy điện, trạng sư Nguyễn Thu Trang, Văn phòng Luật sư Hưng Đạo Thăng Long cho biết, theo khái niệm của Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định, xe máy điện là xe gắn máy được kéo động bằng động cơ điện. Theo đó, xe có công suất tối đa ko to hơn 4 kW và véc tơ vận tốc tức thời tối đa ko to hơn 50 km/h. Học sinh cấp 3 có được đi xe máy điện? - Hình ảnh 1. Người trên 16 tuổi mới được điều Lúcển xe máy điện. Hình ảnh: Xuyên Đông Theo quy định của pháp luật, người từ đủ 16 tuổi trở lên mới được đi xe máy điện. Ngoài ra, người điều Lúcển xe máy điện cũng phcửa quan đội mũ bảo hiểm và chấp hành Luật Giao thông đường bộ. Khoản 1 Điều 21, Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định, phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi tới dưới 16 tuổi điều Lúcển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và những hiểm loại xe tương tự xe môtô hoặc điều Lúcển xe ôtô, máy kéo và những hiểm loại xe tương tự xe ôtô. Học sinh cấp 3, thường có độ tuổi từ 15 - 18 tuổi. Như vậy, với đối tượng học trò cấp 3 dưới 16 tuổi vẫn ko được điều Lúcển xe máy điện. Mặc dù người dưới 16 tuổi chỉ bị phạt cảnh cáo, tuy vậy, người giao xe máy điện cho người chưa đủ 16 tuổi điều Lúcển có thể bị phạt hành chính từ 800.000 – 2.000.000 đồng (theo điểm đ khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP).

Xem thêm các bài viết: